Hotline: 0981.393.686 - 0981.059.868

Email: lienhe@luathoangphi.vn

Chúng tôi trên mạng xã hội: 
Trang chủ » Dịch vụ giấy phép doanh nghiệp » Khi Nào Phải Công Bố Mỹ Phẩm Tại Cơ Quan Nhà Nước Có Thẩm Quyền?

Khi Nào Phải Công Bố Mỹ Phẩm Tại Cơ Quan Nhà Nước Có Thẩm Quyền?

Khi nào phải công bố mỹ phẩm được quy định rõ ràng trong một số văn bản pháp luật liên quan. Tuy nhiên, vì một vài lý do khác nhau, tổ chức, doanh nghiệp không nắm rõ nội dung này. Đó chính là lý do mà Luật Hoàng Phi biên soạn bài viết sau.

Mỹ phẩm là những chất, sản phẩm ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của người tiêu dùng. Vì thế việc quản lý mỹ phẩm phải được quản lý chặt chẽ và tuân thủ đúng theo quy định của pháp luật. Vậy khi nào phải công bố mỹ phẩm là câu hỏi được rất nhiều đơn vị cung cấp mỹ phẩm quan tâm.

Điều kiện để thực hiện thủ tục công bố mỹ phẩm

– Điều kiện về doanh nghiệp công bố mỹ phẩm: Doanh nghiệp phải có đăng ký kinh doanh về mua bán, sản xuất, xuất nhập khẩu mỹ phẩm;

– Điều kiện về doanh nghiệp sản xuất mỹ phẩm tại Việt Nam: Phải có giấy phép sản xuất mỹ phẩm do cơ quan có thẩm quyền cấp trong hồ sơ công bố;

– Điều kiện đối với mỹ phẩm nhập khẩu: Hồ sơ công bố cho các loại sản phẩm mỹ phẩm này phải có giấy chứng nhận lưu hành tự do tại nước sản xuất được hợp pháp hóa lãnh sự cùng với tài liệu ủy quyền của nhà sản xuất cho đơn vị ở Việt Nam phân phối sản phẩm;

– Điều kiện về mỹ phẩm công bố: Các loại mỹ phẩm phải là mỹ phẩm được phép công bố, công thức thành phần của mỹ phẩm phải đáp ứng các tiêu chuẩn để đảm bảo an toàn, không gây hại cho người sử dụng.

Các tố chức, doanh nghiệp và sản phẩm mỹ phẩm đáp ứng được những điều kiện trên đây thì có thể tiến hành làm hồ sơ để bắt đầu thực hiện thủ tục công bố mỹ phẩm.

khi nào phải công bố mỹ phẩm

Khi nào phải công bố mỹ phẩm theo quy định?

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư 06/2011/TT-BYT quy định: các doanh nghiệp chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường sẽ chỉ được phép lưu hành sản phẩm mỹ phẩm khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận phiếu công bố mỹ phẩm và phải chịu trách nhiệm hoàn toàn về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm.

Như vậy, có thể thấy đối với sản phẩm mỹ phẩm sản xuất trong nước hay với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu trước khi đưa ra thị trường đều phải tiến hành thủ tục công bố mỹ phẩm.

Thành phần hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm:

Sau khi xác định đủ các điều kiện về chủ thể công bố mỹ phẩm và xác định được khi nào phải công bố mỹ phẩm chủ thể tiến hành soạn thảo hồ sơ gồm các tài liệu sau:

– Mẫu phiếu công bố mỹ phẩm đã điền đầy đủ thông tin kèm theo bản mềm của phiếu;

– Giấy ủy quyền của chủ sở hữu ủy quyền cho đơn vị phụ trách đưa sản phẩm ra thị trường;

– Giấy phép về sản xuất mỹ phẩm;

– Giấy ủy quyền của nhà sản xuất ở nước ngoài cho đơn vị nhập khẩu ở Việt Nam;

– CFS hợp lệ theo quy định.

Luật Hoàng Phi hỗ trợ dịch vụ công bố mỹ phẩm

Luật Hoàng Phi cung cấp các dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp như thành lập doanh nghiệp, đăng ký thương hiệu, đăng ký bản quyền, công bố mỹ phẩm… Với những dịch vụ cung cấp, Luật Hoàng Phi luôn nỗ lực hết mình để hoàn thành tốt nhất công việc với thời gian nhanh nhất, tiết kiệm công sức và tiền bạc của khách hàng, phục vụ hết mình để khách hàng hài lòng về dịch vụ chúng tôi cung cấp, khẳng định uy tín của đơn vị.

Đến với dịch vụ công bố mỹ phẩm, quý khách hàng sẽ được trải nghiệm dịch vụ:

– Tư vấn, giải đáp thắc mắc về công bố mỹ phẩm, khi nào phải công bố mỹ phẩm;

– Tư vấn hồ sơ, hỗ trợ hoàn thiện hồ sơ công bố;

– Đại diện khách hàng thực hiện mọi công việc tại cơ quan nhà nước;

– Nhận kết quả, tư vấn hỗ trợ pháp lý sau khi công bố.

Mọi thắc mắc về khi nào phải công bố mỹ phẩm, quý khách hàng vui lòng liên hệ hotline: 0981.378.999.

Tham khảo thêm một số dịch vụ khác:

Subscribe
Thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
Để lại tin nhắn cho chúng tôi!